Chợ thông tin Gia súc Việt Nam  
Trở lại   Chợ thông tin Gia súc Việt Nam CHĂN NUÔI GIA SÚC KỸ THUẬT - KINH NGHIỆM CHĂN NUÔI CON VẬT KHÁC
Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 26-03-2013, 08:38 AM
nghiathanhwood nghiathanhwood đang online
Senior Member

Mặc định Nuôi chim le le

Hệ thống quảng cáo SangNhuong.com

Chim le le là loài chim có rất nhiều ở Việt Nam và các nước trên thế giới. Chim le le hiện nay đã giảm đi nhiều do săn bắt làm thực phẩm cao cấp cho các nhà hàng ở Việt Nam và xuất qua Trung Quốc, vì thế số lượng chim ngoài thiên nhiên giảm, cho nên giá thành càng ngày càng cao, từ 500.000$ đến 700.000$ 1 con giá tại những vùng đồng quê.

Theo chi tính 1 con le le trưởng thành nặng khoản 400gam.giá 500.000 đến 700.000$ thì giá này rất cao so với nhiều con vật hoang dã khác, và cả những con nuôi truyền thống như gà vịt, heo bò ... Như thế sao bà con mình không nghỉ ra cách nhân nuôi con le le. Hiện nay tôi đang nuôi thử nghiệm, xin bà con ace trong diễn đàn có ai đã nuôi rồi, hãy vào đây chia sẽ kinh nghiệm. Theo tôi con le le rất dể nuôi so với các con vật hoang dã khác. Thức ăn của le le giống như vịt và sống cũng y như vịt. chì cần có lúa, thêm rong tảo, bèo, lục bình... và nước uống thế là sống khỏe mạnh

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
phongthoa phongthoa đang online
Senior Member

Nghe bác vũ nói mà ham ,bác ơi e ở ninh bình không biết nuôi có được không ,vì ngoài bắc có mùa đông lạnh lắm.Và nuôi được thì thị trường đầu ra có tốt ko ạ .mong bác chỉ dùm

ptsc.hcm ptsc.hcm đang online
Senior Member

Mình nói nghe nè,,, tất cả con vật hoang dã nào được xuất xứ từ Việt Nam, thì ngoài bắc bán có giá hơn trong Nam và dễ bán hơn. Hiện nay tôi đang nuôi thử nghiện 1 đàn con làm bố mẹ nè. Đến mùa mưa 2013 sẽ có kết quả sinh đẻ thế nào, tôi chia sẽ với bạn. Ở nơi nào nuôi được con vịt, thì nơi đó nuôi được chim le le . Giá tôi nói ở trên là nói giá của miền Nam đó, còn ngoài bắc giá cao hơn và cần nhiều hơn đó bạn trẻ à

camlyvt camlyvt đang online
Senior Member

maitrunglam maitrunglam đang online
Senior Member

Vậy là hôm nay mình có đồng nghiệp rồi, có người đồng hành với mình. Mùa mưa 2013 nếu chưa TẬN THẾ thì mình sẽ có kết quả về nuôi le le sinh sản các bạn à :21::53:

bilim bilim đang online
Senior Member

Chào bác Vũ, em cũng đang định tiến hành nuôi thử nghiệm chim le le nữa.Mong được cùng các bác giao lưu chia sẻ học hỏi.
Trước tiên bác cho em hỏi nguồn con giống mình mua ở đâu hở bác?
Chuồng trại xây dựng như thế nào?Vì le le là một giống chim nên mình có cần chặt bớt đuôi cho nó khỏi bay không bác ơi???
Em đang ở HCM,nếu tiện bác cho em qua xem mô hình nuôi của bác để em học hỏi được ko ạ?

viethanltd viethanltd đang online
Senior Member

Chào ban , tôi nuôi le le thả như gà vịt vậy đó. Nó sống trong vườn cây nhà tôi cùng với mấy con cheo, trích cồ và bồng bồng. Xung quanh tôi làm hàng rào bằng tường xây cao 2,5m . Tôi đang nuôi thực nhiệm chưa có đẻ, nhưng thấy chúng sống khỏe mạnh. có bắt cặp với nhau, nếu thuận lợi thì mùa mưa năm 2013 nó đẻ, tôi sẽ up hình và chia sẽ thêm với bạn. Còn con giống thì tôi nhờ mấy người bạn bên Campuchia , lấy trứng trong tổ của con hoang dã về cho vịt ấp và nuôi lên.

tongyu_vn tongyu_vn đang online
Senior Member

Hôm nay lại có 1 chuyện lạ thường, thường thì con le le đẻ vào mùa mưa. Nhưng sao hôm nay tôi ra xem chỗ nuôi thì thấy trong ổ con gà tre có 8 trứng lele. Và hiện nay nở được 6 con còn 2 trứng chưa nở. Có lẻ le le nuôi dược cho ăn đầy đủ nên đẻ như gà vịt.

hoabinh hoabinh đang online
Senior Member

hahahahah thế là le le của bác vũ đã nở rồi hahahah ,chứ bộ đợi đến tận mùa mưa tới thì lâu quá ,bác up hình lên cho a e coi đi bác.Bác nhớ là theo dõi sát sao rồi làm một quyển sách ,hay kinh nghiệm nuôi le le cho hoàn chỉnh nhé .thank y bác nhiều

elma elma đang online
Senior Member

À,,, Le le của mình có đẻ và ấp nở rồi. Nhưng chỉ mới có mấy con con thôi. Nếu đẻ với số nhiều tôi sẽ up hình cho các bạn xem. Và hiện nay đang nuôi con non. Khi nào hoàn chỉnh từ trứng ấp nở, nuôi con non, trưởng thành rồi đẻ trứng. Hoàn chỉnh 1 chu kỳ sinh sản tôi sẽ up hình cho các bạn xem

CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị